Trang chủ Liên hệ       Thứ hai, Ngày 06/02/2023
 
 
THÔNG TIN
Giới Thiệu Hội
Trang Thể Thao
Sức khỏe & Đời sống
Ẩm thực Nghệ Tĩnh
Việt Nam Đất Nước Con Người
Khoa học & Môi Trường
Chuyện lạ đó đây
Nhịp cầu Nhân ái
DANH SÁCH TẤM LÒNG VÀNG
Tin tức Nghệ Tĩnh
Truyền thống Nghệ Tĩnh
Tâm sự cuộc sống
Văn hóa - Xã hội
Văn Nghệ
Thư Viện
  -  Video
  -  Ảnh
  -  Tìm hiểu văn bản - Pháp luật
Góc Cười
Tin Trong nước -Tin Quốc Tế -Tin Ucraina
Tin Cộng Đồng
Người Việt Trên Thế Giới
BÀI DỰ THI VỀ XỨ NGHỆ
QUẢNG CÁO

 
Trang chủ > Thư Viện > Tìm hiểu văn bản - Pháp luật >
  Của hồi môn cha mẹ cho là tài sản chung hay riêng của vợ chồng: Bố mẹ, con cái ai cũng cần biết Của hồi môn cha mẹ cho là tài sản chung hay riêng của vợ chồng: Bố mẹ, con cái ai cũng cần biết , Người xứ Nghệ Kiev
 

 ( PHUNUTODAY ) - Nhiều người thắc mắc, của hồi môn là tài sản chung của vợ chồng hay tài sản riêng của người được tặng?

 
 

Theo phong tục người Việt, khi con khôn lớn, dựng vợ gả chồng thường bố mẹ sẽ tặng quà hồi môn cho con cái. Nhiều người thắc mắc, của hồi môn là tài sản chung của vợ chồng hay tài sản riêng của người được tặng?

 

Của hồi môn cha mẹ cho là tài sản chung của vợ chồng?

Căn cứ tại Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định tài sản chung của vợ chồng như sau:

"Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

cua-hoi-mon-cha-me-cho-la-tai-san-chung-hay-tai-san-rieng-cua-vo-chong_1
 
 

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung."

 
 

Theo khoản 3 Điều 13 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định:

"Thời kỳ hôn nhân là khoảng thời gian tồn tại quan hệ vợ chồng, được tính từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày chấm dứt hôn nhân."

 
 

Theo đó tùy từng trường hợp mà của hồi môn được xác định là tài sản chung hoặc tài sản riêng:

- Khi của hồi môn được cha mẹ trao trước khi vợ, chồng trước đăng ký kết hôn thì đây là tài sản riêng của vợ;

- Khi của hồi môn được cha mẹ trao trước khi vợ, chồng sau đăng ký kết hôn hoặc được trao trước khi đăng ký kết hôn hoặc cha mẹ thể hiện ý chí cùng trao cho cả hai vợ chồng nhưng cả hai bên thống nhất sáp nhập vào tài sản chung thì đây là tài sản chung của vợ, chồng.

Như vậy, pháp luật không quy định rõ của hồi môn là tài sản chung hay tài sản riêng mà phụ thuộc vào thời điểm người vợ hoặc chồng có được của hồi môn.

cua-hoi-mon-cha-me-cho-la-tai-san-chung-hay-tai-san-rieng-cua-vo-chong_3

Cha mẹ tặng riêng căn nhà làm của hồi môn thì có phải chia tài sản khi ly hôn không?

Căn cứ Điều 43 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định tài sản riêng của vợ, chồng như sau:

"Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

cua-hoi-mon-cha-me-cho-la-tai-san-chung-hay-tai-san-rieng-cua-vo-chong_4

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này."

Bên cạnh đó, khoản 4 Điều 59 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định như sau:

"4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác."

Từ các quy định vừa nêu, nếu căn nhà là tài sản hồi môn được tặng riêng, chỉ một người được tặng đứng tên, được xem là tài sản riêng và không bị phân chia khi ly hôn.

https://phunutoday.vn/cua-hoi-mon-cha-me-cho-la-tai-san-chung-hay-rieng-cua-vo-chong-bo-me-con-cai-ai-cung-can-biet-d344049.html


  Các Tin khác
  + 2 chính sách mới ảnh hưởng đến giáo viên có hiệu lực tháng từ 1/2023 (23/12/2022)
  + Những trường hợp người dân vượt đèn đỏ mà không bị CSGT thổi phạt (23/12/2022)
  + Năm 2023: Phụ cấp của công chức thay đổi theo hai mốc thời gian (14/12/2022)
  + Nghỉ Tết 2023 người lao động được hưởng nguyên lương mấy ngày? (14/12/2022)
  + Tiền lương của công chức sẽ là bao nhiêu khi lương cơ sở tăng? (27/11/2022)
  + Hướng dẫn đăng ký kết hôn online tại nhà với 5 bước đơn giản (27/11/2022)
  + Mã số định danh cá nhân và 5 điều người dân nhất định phải biết (27/11/2022)
  + Những trường hợp người lao động không được rút BHXH 1 lần (26/11/2022)
  + Cách nhớ số CCCD gắn chip cực dễ cho người hay quên, đọc 1 lần là thuộc ngay (26/11/2022)
  + 4 trường hợp không được "sang tên" sổ đỏ, sổ hồng, người dân cần biết khi mua bán đất đai (21/11/2022)
  + Làm thẻ CCCD gắn chip mới có cần phải xin giấy xác nhận số CMND cũ không? (21/11/2022)
  + Trả lại tiền rút BHXH một lần để hưởng lương hưu có được không? (21/11/2022)
  + Ai sẽ được cấp CCCD gắn chip vô thời hạn? (21/11/2022)
  + NGẮM NHỮNG CHIẾC XE CHỞ MÙA TRÊN PHỐ PHƯỜNG HÀ NỘI (08/11/2022)
  + CSGT được kiểm tra hành chính khi nào, người dân có được yêu cầu xem chuyên đề? (29/10/2022)
  + Người vi phạm giao thông có được yêu cầu CSGT chứng minh bằng hình ảnh? (29/10/2022)
  + CSGT dừng xe, đây là việc người dân cần làm trước khi xuất trình giấy tờ (29/10/2022)
  + Tăng lương cơ sở 2023: Mức lương tối thiểu và mức lương tối đa của cán bộ, công nhân, viên chức tăng bao nhiêu? (25/10/2022)
  + 3 điều cần biết trước khi CMND, CCCD mã vạch chính thức bị ''xóa sổ'' (25/10/2022)
  + 9 ngành nghề lương cao nhất Việt Nam, đủ sức mua nhà sắm xe ai cũng muốn thử (25/10/2022)
Playlist

GIỚI THIỆU
 

Kính thưa quý độc giả 

Website nguoixunghekiev.vn

hoạt động chính thức từ tháng

10/2012. và  phi lợi nhuận.

Trang tin đăng tải tin tức 

của cộng đồng người Việt tại Kiev

và toàn Ucraina, đồng thời lấy tin 

từ các trang báo mạng khác trên

nguyên tắc trích dẫn nguyên bản 

đường nguồn chính. Là những

người làm báo không chuyên nên

chắc chắn sẽ gặp sai sót không

mong muốn, chúng tôi sẽ tiếp thu 

chân thành những góp ý xây dựng 

của quý độc giả để cho trang tin 

ngày càng hoàn thiện hơn, xin gửi

về mục liên hệ trên mặt báo hoặc

Email: hosytruc@gmail.com

ĐT: 093-712-24-57

093-973-97-39

Xin trân trọng cảm ơn.

Biên tập: Hồ Sỹ Trúc

 

 

 
 
 

 

 


QUẢNG CÁO
Thống kê
Guests online: 2
Total: 51754899

 
 
 
Người xứ nghệ Kiev
Designed by July