Trang chủ Liên hệ       Thứ hai, Ngày 15/04/2024
 
 
THÔNG TIN
Giới Thiệu Hội
Trang Thể Thao
Sức khỏe & Đời sống
Ẩm thực Nghệ Tĩnh
Việt Nam Đất Nước Con Người
Khoa học & Môi Trường
Chuyện lạ đó đây
Nhịp cầu Nhân ái
DANH SÁCH TẤM LÒNG VÀNG
Tin tức Nghệ Tĩnh
Truyền thống Nghệ Tĩnh
Tâm sự cuộc sống
Văn hóa - Xã hội
Văn Nghệ
Thư Viện
  -  Video
  -  Ảnh
  -  Tìm hiểu văn bản - Pháp luật
Góc Cười
Tin Trong nước -Tin Quốc Tế -Tin Ucraina
Tin Cộng Đồng
Người Việt Trên Thế Giới
BÀI DỰ THI VỀ XỨ NGHỆ
QUẢNG CÁO

 
Trang chủ > Thư Viện > Tìm hiểu văn bản - Pháp luật >
  Người vi phạm giao thông có được yêu cầu CSGT chứng minh bằng hình ảnh? Người vi phạm giao thông có được yêu cầu CSGT chứng minh bằng hình ảnh? , Người xứ Nghệ Kiev
 
Quang Minh
Trong một số trường hợp, người vi phạm có thể yêu cầu CSGT chứng minh lỗi thông qua hình ảnh vi phạm.

Quy định trường hợp được yêu cầu xem hình ảnh vi phạm giao thông

Theo quy định tại khoản 2 Điều 14 Thông tư 01/2016/TT-BCA về kiểm soát thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, những trường hợp sau người vi phạm được yêu cầu xem hình ảnh.

- Khi đã ghi nhận được hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người và phương tiện tham gia giao thông qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, cán bộ thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện để kiểm soát phải lập biên bản vi phạm hành chính và xử lý theo quy định.

– Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó.

Trong trường hợp CSGT không thể cung cấp ngay hình ảnh ghi lại lỗi vi phạm thì phải lập biên bản tại thời điểm đó và ghi rõ việc chưa thể cung cấp hình ảnh ghi lại lỗi vi phạm. Đồng thời, hẹn người vi phạm đến trụ sở hoặc cơ quan chức năng có thẩm quyền để được cung cấp hình ảnh lỗi vi phạm.

Khi đến cơ quan chức năng phải có trách nhiệm phải cung cấp hình ảnh rõ ràng ghi lại lỗi vi phạm tại thời điểm bị dừng xe, sau đó mới được ra quyết định xử phạt đối với lỗi vi phạm.

Như vậy, khi vi phạm của người tham gia giao thông được ghi nhận qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ thì CSGT phải cho người vi phạm xem lại hình ảnh thu được tại đó.

Trường hợp không dừng ngay được phương tiện, người vi phạm, thì trưởng phòng cảnh sát giao thông hoặc trưởng công an cấp huyện trở lên có văn bản thông báo đến người vi phạm hoặc chủ phương tiện, yêu cầu đến trụ sở công an nơi phát hiện vi phạm để giải quyết.

Khi giải quyết, cho người vi phạm hoặc chủ phương tiện xem hình ảnh chụp hoặc kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm trước khi lập biên bản và quyết định xử phạt theo quy định.

Những lỗi vi phạm giao thông  xử phạt tại chỗ, chứng minh hình ảnh trong trường hợp nào?

Người vi phạm giao thông có được yêu cầu CSGT chứng minh bằng hình ảnh? - Ảnh 1.

Người vi phạm giao thông có được yêu cầu CSGT chứng minh bằng hình ảnh. 

Theo Điều 56 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Do đó, các trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

Các lỗi xử phạt tại chỗ mà không cần phải lập biên bản hay chứng minh bằng hình ảnh được quy định theo khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP bao gồm các hành vi bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng như sau:

- Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định.

- Không có báo hiệu xin vượt trước khi vượt.

- Không giữ khoảng cách an toàn để xảy ra va chạm với xe chạy liền trước hoặc không giữ khoảng cách theo quy định của biển báo hiệu “Cự ly tối thiểu giữa hai xe”.

- Chuyển hướng không nhường quyền đi trước cho: Người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường tại nơi có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ; xe thô sơ đang đi trên phần đường dành cho xe thô sơ.

- Chuyển hướng không nhường đường cho: Các xe đi ngược chiều; người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường tại nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ.

- Lùi xe mô tô ba bánh không quan sát hoặc không có tín hiệu báo trước.

- Chở người ngồi trên xe sử dụng ô (dù).

- Không tuân thủ các quy định về nhường đường tại nơi đường giao nhau, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm b, điểm e khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

- Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước.

- Điều khiển xe chạy dàn hàng ngang từ 03 xe trở lên.

- Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

- Tránh xe không đúng quy định; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều; không nhường đường cho xe đi ngược chiều theo quy định tại nơi đường hẹp, đường dốc, nơi có chướng ngại vật.

- Bấm còi trong thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định.

- Xe được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên không đúng quy định hoặc sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên mà không có Giấy phép của cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc có Giấy phép của cơ quan có thẩm quyền cấp nhưng không còn giá trị sử dụng theo quy định.

- Quay đầu xe tại nơi không được quay đầu xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm d khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

- Điều khiển xe chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép.

Như vậy, người vi phạm giao thông hoàn toàn có thể yêu cầu CSGT chứng minh lỗi vi phạm của mình bằng hình ảnh, video thông qua các thiết bị kỹ thuật. Tuy nhiên, tùy thuộc vào hành vi và mức độ vi phạm thì CSGT sẽ không cần lập biên bản mà chỉ chứng minh bằng lời nói và yêu cầu xử phạt.

https://danviet.vn/nguoi-vi-pham-giao-thong-co-duoc-yeu-cau-csgt-chung-minh-bang-hinh-anh-20221026212327794.htm

 


  Các Tin khác
  + Những trường hợp bắt buộc phải đi cấp đổi lại thẻ BHYT trước ngày 1/7/2024: Càng cố giữ lại càng mất quyền lợi (10/04/2024)
  + Có 3 đối tượng tạm dừng nhận lương hưu, 2 đối tượng bị cắt trợ cấp xã hội, là những ai? (10/04/2024)
  + 5 đối tượng sẽ bị thu hồi sổ đỏ, người dân phải biết trước khi mua bán đất đai (10/04/2024)
  + 9 loại phụ cấp theo chế độ tiền lương mới từ ngày 1/7/2024, cụ thể là khoản nào? (10/04/2024)
  + Từ 1/6, ra đường không mang giấy phép lái xe không lo bị phạt: Chỉ cần có 1 thứ này (07/04/2024)
  + Từ nay trở đi: Thêm trường hợp này mua bán nhà đất giấy tờ viết tay được cấp Sổ Đỏ: Đó là ai? (07/04/2024)
  + 9 loại phụ cấp theo chế độ tiền lương mới từ ngày 1-7-2024: Công chức, viên chức nhớ nắm rõ (07/04/2024)
  + Kể từ sau 1/7/2024: Ai tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục được trợ cấp 2-4 triệu đồng/tháng đúng không? (07/04/2024)
  + Từ tháng 4/2024: 4 trường hợp bị phạt nặng lên tới 8 triệu đồng khi đi xe không chính chủ (06/04/2024)
  + Từ 1/1/2026 chi phí làm sổ đỏ lần đầu sẽ tăng: Làm sổ đỏ có thể mất rất nhiều tiền người dân cần biết (06/04/2024)
  + Muốn biết mức hưởng Bảo hiểm y tế là bao nhiêu: Nhìn ký hiệu này là rõ (05/04/2024)
  + Giỗ Tổ Hùng Vương 10/3 âm lịch là thứ mấy, ngày mấy dương lịch năm 2024? Có được nghỉ bù không? (05/04/2024)
  + Cho người khác mượn giấy phép lái xe của mình thì sẽ bị xử lý thế nào? (04/04/2024)
  + Năm 2024, chuyển đất nông nghiệp sang đất ở tốn bao nhiêu tiền? (04/04/2024)
  + Đến 1/7/2024: 3 nhóm đối tượng không được tăng lương hưu, 2 đối tượng lương vượt 18 triệu, là ai? (04/04/2024)
  + Kể từ 1/7/2024: Người dân đi khám chữa bệnh cầm theo 1 thứ hưởng lợi gấp đôi, là thứ gì? (04/04/2024)
  + Từ tháng 4/2024: 7 trường hợp này không được sang tên Sổ Đỏ, ai cũng nên biết sẽ thiệt thò (04/04/2024)
  + Từ 1/7/2024, chuyển khoản trên 10 triệu đồng buộc phải thực hiện điều này (04/04/2024)
  + Có một trường hợp không được đăng ký xe từ tháng 4/2024, nộp hồ sơ cũng bị trả về (04/04/2024)
  + Chỉ có 2 trường hợp mua bán nhà đất giấy tờ viết tay được làm sổ đỏ năm 2024, là ai? (04/04/2024)
Playlist

GIỚI THIỆU
 

Kính thưa quý độc giả 

Website nguoixunghekiev.vn

hoạt động chính thức từ tháng

10/2012. và  phi lợi nhuận.

Trang tin đăng tải tin tức 

của cộng đồng người Việt tại Kiev

và toàn Ucraina, đồng thời lấy tin 

từ các trang báo mạng khác trên

nguyên tắc trích dẫn nguyên bản 

đường nguồn chính. Là những

người làm báo không chuyên nên

chắc chắn sẽ gặp sai sót không

mong muốn, chúng tôi sẽ tiếp thu 

chân thành những góp ý xây dựng 

của quý độc giả để cho trang tin 

ngày càng hoàn thiện hơn, xin gửi

về mục liên hệ trên mặt báo hoặc

Email: hosytruc@gmail.com

ĐT: 093-712-24-57

093-973-97-39

Xin trân trọng cảm ơn.

Biên tập: Hồ Sỹ Trúc

 

 

 
 
 

 

 


QUẢNG CÁO
Thống kê
Guests online: 3
Total: 60139800

 
 
 
Người xứ nghệ Kiev
Designed by July