Trang chủ Liên hệ       Thứ bẩy, Ngày 26/11/2022
 
 
THÔNG TIN
Giới Thiệu Hội
Trang Thể Thao
Sức khỏe & Đời sống
Ẩm thực Nghệ Tĩnh
Việt Nam Đất Nước Con Người
Khoa học & Môi Trường
Chuyện lạ đó đây
Nhịp cầu Nhân ái
DANH SÁCH TẤM LÒNG VÀNG
Tin tức Nghệ Tĩnh
Truyền thống Nghệ Tĩnh
Tâm sự cuộc sống
Văn hóa - Xã hội
Văn Nghệ
Thư Viện
  -  Video
  -  Ảnh
  -  Tìm hiểu văn bản - Pháp luật
Góc Cười
Tin Trong nước -Tin Quốc Tế -Tin Ucraina
Tin Cộng Đồng
Người Việt Trên Thế Giới
BÀI DỰ THI VỀ XỨ NGHỆ
QUẢNG CÁO

 
Trang chủ > Thư Viện > Tìm hiểu văn bản - Pháp luật >
  Lao động nữ bị sảy thai có được hưởng chế độ thai sản không? Lao động nữ bị sảy thai có được hưởng chế độ thai sản không? , Người xứ Nghệ Kiev
 


HẠ VŨ

Ảnh minh họa.

Lao động nữ tham gia bảo hiểm xã hội sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh con theo quy định. Vậy trong trường hợp lao động nữ không may bị sảy thai thì có được hưởng chế độ thai sản hay không?
  •  

Trên thực tế, nhiều người lao động cho rằng việc hưởng chế độ thai sản chỉ áp dụng đối với lao động sinh con. Vậy trong trường hợp lao động nữ bị sảy thai thì có được hưởng chế độ thai sản hay không? Đây là điều nhiều chị em rất quan tâm!

Lao động nữ bị sảy thai có được hưởng chế độ thai sản không?

Lao động nữ có tham gia bảo hiểm xã hội, đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội mà khi mang thai không may bị sẩy thai thì theo quy định tại khoản 1 Điều 33 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về chế độ thai sản đối với lao động nữ bị sảy thai như sau:

Khi sảy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

(1) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

(2) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

(3) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

(4) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Như vậy, lao động nữ khi bị sảy thai có thể được nghỉ việc theo chế độ thai sản, thời gian nghỉ sẽ từ 10 ngày đến 50 ngày tùy vào tuổi của thai nhi.

Chồng có được nghỉ để chăm sóc vợ sảy thai không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

"Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc."

Như vậy, với trường hợp sảy thai thì pháp luật có quy định về chế độ, thời gian hưởng chế độ thai sản đối với người vợ tham gia bảo hiểm xã hội, còn chồng thì không được nghỉ theo quy định của luật.

Lao động nữ bị sảy thai có được hưởng chế độ thai sản? - Ảnh 2.

Ảnh minh hoạ

Tuy nhiên, nếu muốn dành thời gian để chăm sóc vợ mới sảy thai, lao động nam xin nghỉ theo một trong 02 trường hợp sau:

(1) - Xin nghỉ phép năm

Theo Điều 113 Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động làm đủ năm cho người sử dụng lao động sẽ được nghỉ phép từ 12 đến 16 ngày/năm. Thậm chí, cứ làm việc đủ 05 năm cho một người sử dụng lao động, người lao động còn được cộng thêm tương ứng 01 ngày vào số phép hằng năm của mình.

Trong những ngày nghỉ phép năm, người lao động nghỉ làm nhưng vẫn được trả đủ lương theo hợp đồng lao động.

Do đó, nếu muốn nghỉ chăm sóc vợ sảy thai mà vẫn nhận đủ tiền lương, người chồng có thể chủ động đề nghị nghỉ phép năm với người sử dụng lao động.

(2) - Xin nghỉ không hưởng lương

Căn cứ khoản 3 Điều 115 Bộ luật Lao động 2019, nếu không thuộc các trường hợp được nghỉ theo quy định, người lao động hoàn toàn có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Lưu ý, trường hợp này bắt buộc phải có sự đồng ý của người sử dụng lao động.

Mức hưởng chế độ thai sản

Theo điểm c khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, lao động nữ được hưởng chế độ sảy thai như sau:

Mức hưởng

=

100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước

: 30 ngày

x Số ngày nghỉ

Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ nghỉ sảy thai là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.

Giải quyết hưởng chế độ thai sản với lao động nữ sảy thai

Theo Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và Điều 14 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH (sửa đổi bởi Thông tư 06/2021/TT-BLĐTBXH), cách thức giải quyết hưởng chế độ thai sản với lao động nữ sảy thai như sau:

- Hồ sơ hưởng chế độ thai sản với lao động nữ sảy thai bao gồm:

+ Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội đối với trường hợp điều trị ngoại trú, bản chính hoặc bản sao giấy ra viện đối với trường hợp điều trị nội trú;

+ Danh sách người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản do người sử dụng lao động lập.

- Người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ theo quy định cho người sử dụng lao động nhưng không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc.

- Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

- Trách nhiệm giải quyết của cơ quan bảo hiểm xã hội:

+ Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động;

+ Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.

Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

https://phunuvietnam.vn/lao-dong-nu-bi-say-thai-co-duoc-huong-che-do-thai-san-khong-20221018212155291.htm


  Các Tin khác
  + Những trường hợp người lao động không được rút BHXH 1 lần (26/11/2022)
  + Cách nhớ số CCCD gắn chip cực dễ cho người hay quên, đọc 1 lần là thuộc ngay (26/11/2022)
  + Của hồi môn cha mẹ cho là tài sản chung hay riêng của vợ chồng: Bố mẹ, con cái ai cũng cần biết (26/11/2022)
  + 4 trường hợp không được "sang tên" sổ đỏ, sổ hồng, người dân cần biết khi mua bán đất đai (21/11/2022)
  + Làm thẻ CCCD gắn chip mới có cần phải xin giấy xác nhận số CMND cũ không? (21/11/2022)
  + Trả lại tiền rút BHXH một lần để hưởng lương hưu có được không? (21/11/2022)
  + Ai sẽ được cấp CCCD gắn chip vô thời hạn? (21/11/2022)
  + NGẮM NHỮNG CHIẾC XE CHỞ MÙA TRÊN PHỐ PHƯỜNG HÀ NỘI (08/11/2022)
  + CSGT được kiểm tra hành chính khi nào, người dân có được yêu cầu xem chuyên đề? (29/10/2022)
  + Người vi phạm giao thông có được yêu cầu CSGT chứng minh bằng hình ảnh? (29/10/2022)
  + CSGT dừng xe, đây là việc người dân cần làm trước khi xuất trình giấy tờ (29/10/2022)
  + Tăng lương cơ sở 2023: Mức lương tối thiểu và mức lương tối đa của cán bộ, công nhân, viên chức tăng bao nhiêu? (25/10/2022)
  + 3 điều cần biết trước khi CMND, CCCD mã vạch chính thức bị ''xóa sổ'' (25/10/2022)
  + 9 ngành nghề lương cao nhất Việt Nam, đủ sức mua nhà sắm xe ai cũng muốn thử (25/10/2022)
  + Tăng lương cơ sở lên 1,8 triệu đồng: Lương giáo viên có tăng không, chi tiết bảng lương giáo viên các cấp năm 2023 (25/10/2022)
  + 4 trường hợp có quyền "đòi lại" đất mua bán bằng giấy viết tay người dân cần biết (21/10/2022)
  + 5 trường hợp được BHYT thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh năm 2022 (21/10/2022)
  + Bỗng dưng nhận thông báo vay nợ do bị lộ thông tin CMND/CCCD gắn chip, người bị hại cần làm ngay những việc sau (21/10/2022)
  + Người lao động nghỉ hưu trước tuổi có bị giảm lương hưu không? (21/10/2022)
  + Từ tháng 11/2022: 2 đối tượng được tăng lương trước hạn, 3 nhóm người được lên lương 1,8 lần là ai? (21/10/2022)
Playlist

GIỚI THIỆU
 

Kính thưa quý độc giả 

Website nguoixunghekiev.vn

hoạt động chính thức từ tháng

10/2012. và  phi lợi nhuận.

Trang tin đăng tải tin tức 

của cộng đồng người Việt tại Kiev

và toàn Ucraina, đồng thời lấy tin 

từ các trang báo mạng khác trên

nguyên tắc trích dẫn nguyên bản 

đường nguồn chính. Là những

người làm báo không chuyên nên

chắc chắn sẽ gặp sai sót không

mong muốn, chúng tôi sẽ tiếp thu 

chân thành những góp ý xây dựng 

của quý độc giả để cho trang tin 

ngày càng hoàn thiện hơn, xin gửi

về mục liên hệ trên mặt báo hoặc

Email: hosytruc@gmail.com

ĐT: 093-712-24-57

093-973-97-39

Xin trân trọng cảm ơn.

Biên tập: Hồ Sỹ Trúc

 

 

 
 
 

 

 


QUẢNG CÁO
Thống kê
Guests online: 56
Total: 50213223

 
 
 
Người xứ nghệ Kiev
Designed by July