Trang chủ Liên hệ       Thứ hai, Ngày 19/08/2019
 
 
THÔNG TIN
Giới Thiệu Hội
Sức khỏe & Đời sống
Ẩm thực Nghệ Tĩnh
Chuyện lạ đó đây
Trang Đối Ngoại
Việt Nam Đất Nước Con Người
Khoa học & Môi Trường
Nhịp cầu Nhân ái
DANH SÁCH TẤM LÒNG VÀNG
Trang Thể Thao
Tin tức Nghệ Tĩnh
Văn hóa - Xã hội
Văn Nghệ
Thư Viện
  -  Video
  -  Ảnh
  -  Tìm hiểu văn bản - Pháp luật
Góc Cười
Tin Trong nước -Tin Quốc Tế -Tin Ucraina
Tin Cộng Đồng
Người Việt Trên Thế Giới
Truyền thống Nghệ Tĩnh
BÀI DỰ THI VỀ XỨ NGHỆ
QUẢNG CÁO

 
Trang chủ > Thư Viện > Tìm hiểu văn bản - Pháp luật >
  Giải đáp những vấn đề liên quan đến việc nhập quốc tịch Việt Nam cho con sinh ở nước ngoài Giải đáp những vấn đề liên quan đến việc nhập quốc tịch Việt Nam cho con sinh ở nước ngoài , Người xứ Nghệ Kiev
 

16/09/2016

Hỏi: Tôi là người Việt hiện đang sinh sống ở Singapore với chồng là người Mỹ. Tôi sắp sinh bé trai và sẽ sinh con ở Singapore và không biết khi nào mới trở lại Việt Nam, nhưng vợ chồng tôi vẫn muốn đăng ký cả hai quốc tịch - Mỹ và Việt Nam - cho con…

Xin hỏi:

  1. Tôi có thể nhập quốc tịch Việt Nam cho con tôi trên đất Singapore không?
  2. Nếu được, cháu có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự khi đến tuổi không?
  3. Nếu sau này cháu về Việt Nam và chẳng may dính vào pháp lý thì cháu sẽ phải chịu sự quản lý của cơ quan luật Việt Nam mà chính phủ Mỹ không thể can thiệp, có phải không?

* Trả lời:

1. Về việc đăng ký quốc tịch Việt Nam khi đăng ký khai sinh cho trẻ tại Singapore:

Theo Khoản 2 Điều 16 Luật Quốc tịch Việt Nam số 24/2008/QH12 ngày 13 tháng 11 năm 2008 của Quốc hội, đã sửa đổi bổ sung bởi Luật số 56/2014/QH13 ngày 24 tháng 6 năm 2014 (sau đây gọi tắt là “Luật Quốc tịch Việt Nam”) quy định: “Trẻ em sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là công dân nước ngoài thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thoả thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con”.

Do đó, vợ chồng bạn phải có thoả thuận bằng văn bản về quốc tịch của trẻ tại thời điểm đăng ký khai sinh là quốc tịch Việt Nam.

Việc đăng ký khai sinh cho trẻ được thực hiện tại Cơ quan Đại diện của Việt Nam tại Singapore theo quy định tại Điều 6 Thông tư liên tịch số 02/2016/TTLT-BNG-BTP ngày 30/06/2016 của Bộ tư pháp và Bộ ngoại giao hướng dẫn thực hiện quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch tại các cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài.

2. Thực hiện nghĩa vụ quân sự

Theo quy định của pháp luật Việt Nam, người có quốc tịch Việt Nam (công dân Việt Nam) phải thực hiện nghĩa vụ quân sự khi công dân đó đang trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự, không phân biệt dân tộc, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo, trình độ học vấn, nghề nghiệp, nơi cư trú phải thực hiện nghĩa vụ quân sự (khoản 2 Điều 4 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015)

Do đó, theo quy định của pháp luật Việt Nam thì khi đến tuổi, cháu vẫn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự.

3. Thẩm quyền của nhà nước Việt Nam đối với người có hai quốc tịch (quốc tịch Việt Nam và quốc tịch nước ngoài) liên quan đến việc thực thi pháp luật tại Việt Nam.

Khoản 1 Điều 12 Luật Quốc tịch Việt Nam quy định về việc giải quyết vấn đề phát sinh từ tình trạng công dân Việt Nam đồng thời có quốc tịch nước ngoài như sau:

“Vấn đề phát sinh từ tình trạng công dân Việt Nam đồng thời có quốc tịch nước ngoài được giải quyết theo điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên, trường hợp chưa có điều ước quốc tế thì được giải quyết theo tập quán và thông lệ quốc tế.”

Căn cứ theo quy định tại Điều 4 Công ước Lahay năm 1930 mà Việt Nam đã tham gia thì: Một nước không được bảo hộ ngoại giao cho công dân của mình tại một nước khác mà người này cũng có quốc tịch và hiện đang cư trú.”

Theo quy định của pháp luật Việt Nam: Nơi cư trú của công dân là nơi người đó thường trú hoặc tạm trú (Điều 5 Nghị định 31/2014/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết và biện pháp thi hành Luật cư trú)

Do đó, nếu con của bạn đang tạm trú hoặc thường trú tại Việt Nam thì cháu phải tuân thủ và phải tự mình chịu trách nhiệm trước pháp luật Việt Nam khi đã đủ tuổi chịu trách nhiệm trước pháp luật.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, 
Thanh Xuân, Hà Nội

Nguồn quehuongonline.vn

http://quehuongonline.vn/hoi-dap/giai-dap-nhung-van-de-lien-quan-den-viec-nhap-quoc-tich-viet-nam-cho-con-sinh-o-nuoc-ngoai-20160916163411878.htm



  Các Tin khác
  + Văn khấn gia tiên, chúng sinh chuẩn nhất ngày Rằm tháng bảy (11/08/2019)
  + Những bức tranh gây ảo giác điên đảo: Dù nhìn dọc hay ngang, người xem vẫn bối rối (30/07/2019)
  + Ca khúc mới: MÙA XUÂN BIÊN GIỚI - Thơ: Đỗ Thị Hoa Lý/Nhạc: Hồ Hoàng (08/02/2019)
  + Giải đáp một số vấn đề liên quan đến quyền sử dụng nhà đất (04/02/2019)
  + Người nước ngoài muốn nhập quốc tịch Việt Nam, cần điều kiện gì? (21/01/2019)
  + Ảnh hiếm: Bình Định năm 1967 qua ống kính John Hack (12/10/2018)
  + Ảnh thiên nhiên đẹp nhất tháng 8 (02/09/2018)
  + Dì ruột có thể nộp hồ sơ xin nhập quốc tịch VN cho các cháu được không? (10/08/2018)
  + Đăng kí tạm trú cho chồng là người nước ngoài, làm thế nào? (10/08/2018)
  + MÃI TUỔI XUÂN - NHỮNG BÈ HOA KHOE SẮC (28/07/2018)
  + Video: Độc tấu đàn nhị - Khúc nhị hành - Trần Văn Xâm (22/06/2018)
  + RỰC RỠ MÙA HOA - Ảnh Đỗ Thị Hoa Lý (07/06/2018)
  + Có bằng thạc sĩ được xếp lương như thế nào? (13/05/2018)
  + Những bức ảnh đẹp mê hồn về đời thường của các loài động vật (09/04/2018)
  + QUÊ HƯƠNG EM - Tốp nhí Hội Hà Nam Ninh TP Odessa biểu diễn (06/03/2018)
  + LỖI HẸN VỚI HỒ GƯƠM: Thơ Đỗ Thị Hoa Lý/Nhạc: Kiều Tấn Minh/Thể hiện ca sĩ: Sao Mai (16/02/2018)
  + TỰ HÀO QUÁ VIỆT NAM ƠI: Nhạc & lời: Quỳnh Hợp (25/01/2018)
  + NIỀM TIN CHIẾN THẮNG: Nhạc & lời Hồ Hoàng (24/01/2018)
  + THÌ THẦM GIÓ ĐÔNG: Dương Quốc Hưng [Nhạc: Quỳnh Hợp/Thơ: Đỗ Thị Hoa Lý] trên VTV3 (18/12/2017)
  + Bài Hát Quê Hương Em: Thơ Đỗ Thị Hoa Lý, Nhạc Quỳnh Hợp, Bé Bào Ngư thể hiện (24/11/2017)
Playlist

GIỚI THIỆU
 

Kính thưa quý độc giả 

Website nguoixunghekiev.vn

hoạt động chính thức từ tháng

10/2012. và  phi lợi nhuận.

Trang tin đăng tải tin tức 

của cộng đồng người Việt tại Kiev

và toàn Ucraina, đồng thời lấy tin 

từ các trang báo mạng khác trên

nguyên tắc trích dẫn nguyên bản 

đường nguồn chính. Là những

người làm báo không chuyên nên

chắc chắn sẽ gặp sai sót không

mong muốn, chúng tôi sẽ tiếp thu 

chân thành những góp ý xây dựng 

của quý độc giả để cho trang tin 

ngày càng hoàn thiện hơn, xin gửi

về mục liên hệ trên mặt báo hoặc

Email: hosytruc@gmail.com

ĐT: 093-712-24-57

093-973-97-39

Xin trân trọng cảm ơn.

Biên tập: Hồ Sỹ Trúc

 

 

 
 
 

 

 


QUẢNG CÁO
Thống kê
Guests online: 6
Total: 26492383

 
 
 
Người xứ nghệ Kiev
Designed by July