Trang chủ Liên hệ       Chủ nhật, Ngày 25/08/2019
 
 
THÔNG TIN
Giới Thiệu Hội
Sức khỏe & Đời sống
Ẩm thực Nghệ Tĩnh
Chuyện lạ đó đây
Trang Đối Ngoại
Việt Nam Đất Nước Con Người
Khoa học & Môi Trường
Nhịp cầu Nhân ái
DANH SÁCH TẤM LÒNG VÀNG
Trang Thể Thao
Tin tức Nghệ Tĩnh
Văn hóa - Xã hội
Văn Nghệ
Thư Viện
  -  Video
  -  Ảnh
  -  Tìm hiểu văn bản - Pháp luật
Góc Cười
Tin Trong nước -Tin Quốc Tế -Tin Ucraina
Tin Cộng Đồng
Người Việt Trên Thế Giới
Truyền thống Nghệ Tĩnh
BÀI DỰ THI VỀ XỨ NGHỆ
QUẢNG CÁO

 
Trang chủ > Thư Viện > Tìm hiểu văn bản - Pháp luật >
  Người có xác nhận là Người gốc Việt Nam có được cấp giấy miễn thị thực? Người có xác nhận là Người gốc Việt Nam có được cấp giấy miễn thị thực? , Người xứ Nghệ Kiev
 

* Hỏi: Nghị định số 82/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định về việc miễn thị thực cho người Việt Nam định cư ở nước ngoài và người nước ngoài là vợ, chồng, con của người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc của công dân Việt Nam có hiệu lực thi hành từ ngày 15/11/2015. Xin hỏi: Những người có xác nhận là Người gốc Việt Nam chính thức do Ủy ban Nhà nước về NVNONN - Bộ Ngoại giao cấp có được coi như là người VN trong đối tượng áp dụng của Nghị định không? Thời gian được ở liên tục mỗi lần vào VN có phải là 6 tháng và được gia hạn thêm 1 lần 6 tháng nữa không?

Trả lời:

1. Đối tượng áp dụng của Nghị định 82/2015/NĐ-CP

Theo quy định về đối tượng áp dụng tại Điều 2 Nghị định số 82/2015/NĐ-CP:

- Người Việt Nam định cư ở nước ngoài và người nước ngoài là vợ, chồng, con của người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc của công dân Việt Nam

- Cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan

Điều 3 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008 có giải thích: “Người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài” và “Người gốc Việt Nam định cư ở nước ngoài là người Việt Nam đã từng có quốc tịch Việt Nam mà khi sinh ra quốc tịch của họ được xác định theo nguyên tắc huyết thống và con, cháu của họ đang cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài”.

Giấy chứng nhận người gốc Việt Nam do Ủy ban Nhà nước về người Việt Nam ở nước ngoài – Bộ Ngoại giao được coi là một trong những giấy tờ chứng minh nguồn gốc, quốc tịch Việt Nam theo nguyên tắc huyết thống. Do đó,  người gốc Việt Nam có xác nhận của Ủy ban Nhà nước về NVNONN – Bộ Ngoại Giao cấp được coi là người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng áp dụng của Nghị định 82/2015/NĐ-CP.

2. Thời gian cấp Giấy chứng nhận tạm trú

Tại khoản 1 Điều 4 Nghị định 82/2015/NĐ-CP quy định: “Giấy miễn thị thực có thời hạn tối đa không quá 05 năm và ngắn hơn thời hạn sử dụng của hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế của người được cấp ít nhất 06 tháng”.

Người nhập cảnh bằng Giấy miễn thị thực đang tạm trú ở Việt Nam được đơn vị kiểm soát xuất nhập cảnh chứng nhận tạm trú 06 tháng cho mỗi lần nhập cảnh; nếu giấy miễn thị thực còn thời hạn dưới 06 tháng thì cấp chứng nhận tạm trú bằng thời hạn của Giấy miễn thị thực (Điều 10 Nghị định 82/2015/NĐ-CP).

Trong trường hợp người nhập cảnh bằng giấy miễn thị thực có nhu cầu ở lại trên 06 tháng, được cơ quan, tổ chức, cá nhân tại Việt Nam bảo lãnh và có lý do chính đáng thì được xem xét, giải quyết gia hạn tạm trú không quá 06 tháng.

Như vậy, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng Điều 2 Nghị định 82/2015/NĐ-CP nhập cảnh vào Việt Nam theo Giấy miễn thị thực sẽ được cấp Giấy chứng nhận tạm trú trong vòng 6 tháng cho mỗi lần nhập cảnh. Trong trường hợp cần gia hạn tạm trú, thời hạn tạm trú không quá 6 tháng.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

Nguồn quehuongonline.vn

http://quehuongonline.vn/hoi-dap/nguoi-co-xac-nhan-la-nguoi-goc-viet-nam-co-duoc-cap-giay-mien-thi-thuc-20151109172544230.htm



  Các Tin khác
  + Văn khấn gia tiên, chúng sinh chuẩn nhất ngày Rằm tháng bảy (11/08/2019)
  + Những bức tranh gây ảo giác điên đảo: Dù nhìn dọc hay ngang, người xem vẫn bối rối (30/07/2019)
  + Ca khúc mới: MÙA XUÂN BIÊN GIỚI - Thơ: Đỗ Thị Hoa Lý/Nhạc: Hồ Hoàng (08/02/2019)
  + Giải đáp một số vấn đề liên quan đến quyền sử dụng nhà đất (04/02/2019)
  + Người nước ngoài muốn nhập quốc tịch Việt Nam, cần điều kiện gì? (21/01/2019)
  + Ảnh hiếm: Bình Định năm 1967 qua ống kính John Hack (12/10/2018)
  + Ảnh thiên nhiên đẹp nhất tháng 8 (02/09/2018)
  + Dì ruột có thể nộp hồ sơ xin nhập quốc tịch VN cho các cháu được không? (10/08/2018)
  + Đăng kí tạm trú cho chồng là người nước ngoài, làm thế nào? (10/08/2018)
  + MÃI TUỔI XUÂN - NHỮNG BÈ HOA KHOE SẮC (28/07/2018)
  + Video: Độc tấu đàn nhị - Khúc nhị hành - Trần Văn Xâm (22/06/2018)
  + RỰC RỠ MÙA HOA - Ảnh Đỗ Thị Hoa Lý (07/06/2018)
  + Có bằng thạc sĩ được xếp lương như thế nào? (13/05/2018)
  + Những bức ảnh đẹp mê hồn về đời thường của các loài động vật (09/04/2018)
  + QUÊ HƯƠNG EM - Tốp nhí Hội Hà Nam Ninh TP Odessa biểu diễn (06/03/2018)
  + LỖI HẸN VỚI HỒ GƯƠM: Thơ Đỗ Thị Hoa Lý/Nhạc: Kiều Tấn Minh/Thể hiện ca sĩ: Sao Mai (16/02/2018)
  + TỰ HÀO QUÁ VIỆT NAM ƠI: Nhạc & lời: Quỳnh Hợp (25/01/2018)
  + NIỀM TIN CHIẾN THẮNG: Nhạc & lời Hồ Hoàng (24/01/2018)
  + THÌ THẦM GIÓ ĐÔNG: Dương Quốc Hưng [Nhạc: Quỳnh Hợp/Thơ: Đỗ Thị Hoa Lý] trên VTV3 (18/12/2017)
  + Bài Hát Quê Hương Em: Thơ Đỗ Thị Hoa Lý, Nhạc Quỳnh Hợp, Bé Bào Ngư thể hiện (24/11/2017)
Playlist

GIỚI THIỆU
 

Kính thưa quý độc giả 

Website nguoixunghekiev.vn

hoạt động chính thức từ tháng

10/2012. và  phi lợi nhuận.

Trang tin đăng tải tin tức 

của cộng đồng người Việt tại Kiev

và toàn Ucraina, đồng thời lấy tin 

từ các trang báo mạng khác trên

nguyên tắc trích dẫn nguyên bản 

đường nguồn chính. Là những

người làm báo không chuyên nên

chắc chắn sẽ gặp sai sót không

mong muốn, chúng tôi sẽ tiếp thu 

chân thành những góp ý xây dựng 

của quý độc giả để cho trang tin 

ngày càng hoàn thiện hơn, xin gửi

về mục liên hệ trên mặt báo hoặc

Email: hosytruc@gmail.com

ĐT: 093-712-24-57

093-973-97-39

Xin trân trọng cảm ơn.

Biên tập: Hồ Sỹ Trúc

 

 

 
 
 

 

 


QUẢNG CÁO
Thống kê
Guests online: 5
Total: 26666751

 
 
 
Người xứ nghệ Kiev
Designed by July