Trang chủ Liên hệ       Thứ hai, Ngày 16/09/2019
 
 
THÔNG TIN
Giới Thiệu Hội
Sức khỏe & Đời sống
Ẩm thực Nghệ Tĩnh
Chuyện lạ đó đây
Trang Đối Ngoại
Việt Nam Đất Nước Con Người
Khoa học & Môi Trường
Nhịp cầu Nhân ái
DANH SÁCH TẤM LÒNG VÀNG
Trang Thể Thao
Tin tức Nghệ Tĩnh
Văn hóa - Xã hội
Văn Nghệ
Thư Viện
  -  Video
  -  Ảnh
  -  Tìm hiểu văn bản - Pháp luật
Góc Cười
Tin Trong nước -Tin Quốc Tế -Tin Ucraina
Tin Cộng Đồng
Người Việt Trên Thế Giới
Truyền thống Nghệ Tĩnh
BÀI DỰ THI VỀ XỨ NGHỆ
QUẢNG CÁO

 
Trang chủ > Thư Viện > Tìm hiểu văn bản - Pháp luật >
  Tôi muốn cho con về VN sống và nhập quốc tịch VN cho cháu Tôi muốn cho con về VN sống và nhập quốc tịch VN cho cháu , Người xứ Nghệ Kiev
 

 

 
Hỏi: Tôi lấy chồng người Hàn Quốc và hiện đang sinh sống ở Hàn Quốc. Tôi vẫn mang quốc tịch Việt Nam. Con của chúng tôi hiện hơn 2 tuổi và mang quốc tịch Hàn Quốc. Tôi muốn cho cháu về Việt Nam sinh sống và nhập quốc tịch Việt Nam cho cháu...

Xin hỏi:

  1. Khi tôi hỏi ở Sở Tư Pháp để xin nhập quốc tịch cho cháu thì được trả lời là cháu không thể mang quốc tịch Việt Nam vì cháu đã mang quốc tịch Hàn Quốc trước khi mang quốc tịch Việt Nam. Như vậy là đúng hay sai?
  2. Nếu trong trường hợp tôi không nhập được quốc tịch Việt Nam cho cháu thì tôi có thể xin thường trú dài hạn cho cháu ở Việt Nam không? Và chờ đến khi cháu 18 tuổi thì cháu có được nhập quốc tịch Việt Namkhông?
  3. Trong thời gian cháu được thường trú tại Việt Nam thì cháu có được đi học không? Khi bị ốm cháu có được đi bệnh viện không?

Trả lời:

Về trường hợp của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

1.      Căn cứ Khoản 2, Khoản 3, Điều 19, Luật Quốc tịch Việt Nam 2008 thì người nhập quốc tịch Việt Nam nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây không phải thôi quốc tịch nước ngoài trong trường hợp đặc biệt,nếu được Chủ tịch nước cho phép:

-          Là vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ của công dân ViệtNam;

-          Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam;

-          Có lợi cho Nhà nước cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Bạn nên đề nghị Sở Tư pháp giải thích rõ hơn trường hợp của bạn.

2.      Căn cứ Điều 13 và Điều 14 của Pháp lệnh số 24/1999/PL-UBTVQH10 ngày 28/04/2000 về nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam, người nước ngoài đang tạm trú tại Việt Nam thuộc một trong những trường hợp sau đây được xem xét, giải quyết cho thường trú:

-          Là người đấu tranh vì tự do và độc lập dân tộc, vì chủ nghĩa xã hội, vì dân chủ và hoà bình hoặc vì sự nghiệp khoa học mà bị bức hại;

-          Có công lao đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam;

-          Là vợ, chồng, con, cha, mẹ của công dân Việt Nam thường trú ở Việt Nam.

Theo quy định trên đây, bạn có thể xin thường trú cho con bạn tại ViệtNam. Thủ tục xin thường trú được thực hiện tại cơ quan quản lý xuất nhập cảnh thuộc Bộ Công an.

3.      Khi đã có thẻ thường trú tại Việt Nam, con bạn hoàn toàn có quyền học tập và khám sức khỏe như công dân Việt Nam.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, 
Thanh Xuân, Hà Nội

                              Theo Quehuongonline.vn

  Các Tin khác
  + Văn khấn gia tiên, chúng sinh chuẩn nhất ngày Rằm tháng bảy (11/08/2019)
  + Những bức tranh gây ảo giác điên đảo: Dù nhìn dọc hay ngang, người xem vẫn bối rối (30/07/2019)
  + Ca khúc mới: MÙA XUÂN BIÊN GIỚI - Thơ: Đỗ Thị Hoa Lý/Nhạc: Hồ Hoàng (08/02/2019)
  + Giải đáp một số vấn đề liên quan đến quyền sử dụng nhà đất (04/02/2019)
  + Người nước ngoài muốn nhập quốc tịch Việt Nam, cần điều kiện gì? (21/01/2019)
  + Ảnh hiếm: Bình Định năm 1967 qua ống kính John Hack (12/10/2018)
  + Ảnh thiên nhiên đẹp nhất tháng 8 (02/09/2018)
  + Dì ruột có thể nộp hồ sơ xin nhập quốc tịch VN cho các cháu được không? (10/08/2018)
  + Đăng kí tạm trú cho chồng là người nước ngoài, làm thế nào? (10/08/2018)
  + MÃI TUỔI XUÂN - NHỮNG BÈ HOA KHOE SẮC (28/07/2018)
  + Video: Độc tấu đàn nhị - Khúc nhị hành - Trần Văn Xâm (22/06/2018)
  + RỰC RỠ MÙA HOA - Ảnh Đỗ Thị Hoa Lý (07/06/2018)
  + Có bằng thạc sĩ được xếp lương như thế nào? (13/05/2018)
  + Những bức ảnh đẹp mê hồn về đời thường của các loài động vật (09/04/2018)
  + QUÊ HƯƠNG EM - Tốp nhí Hội Hà Nam Ninh TP Odessa biểu diễn (06/03/2018)
  + LỖI HẸN VỚI HỒ GƯƠM: Thơ Đỗ Thị Hoa Lý/Nhạc: Kiều Tấn Minh/Thể hiện ca sĩ: Sao Mai (16/02/2018)
  + TỰ HÀO QUÁ VIỆT NAM ƠI: Nhạc & lời: Quỳnh Hợp (25/01/2018)
  + NIỀM TIN CHIẾN THẮNG: Nhạc & lời Hồ Hoàng (24/01/2018)
  + THÌ THẦM GIÓ ĐÔNG: Dương Quốc Hưng [Nhạc: Quỳnh Hợp/Thơ: Đỗ Thị Hoa Lý] trên VTV3 (18/12/2017)
  + Bài Hát Quê Hương Em: Thơ Đỗ Thị Hoa Lý, Nhạc Quỳnh Hợp, Bé Bào Ngư thể hiện (24/11/2017)
Playlist

GIỚI THIỆU
 

Kính thưa quý độc giả 

Website nguoixunghekiev.vn

hoạt động chính thức từ tháng

10/2012. và  phi lợi nhuận.

Trang tin đăng tải tin tức 

của cộng đồng người Việt tại Kiev

và toàn Ucraina, đồng thời lấy tin 

từ các trang báo mạng khác trên

nguyên tắc trích dẫn nguyên bản 

đường nguồn chính. Là những

người làm báo không chuyên nên

chắc chắn sẽ gặp sai sót không

mong muốn, chúng tôi sẽ tiếp thu 

chân thành những góp ý xây dựng 

của quý độc giả để cho trang tin 

ngày càng hoàn thiện hơn, xin gửi

về mục liên hệ trên mặt báo hoặc

Email: hosytruc@gmail.com

ĐT: 093-712-24-57

093-973-97-39

Xin trân trọng cảm ơn.

Biên tập: Hồ Sỹ Trúc

 

 

 
 
 

 

 


QUẢNG CÁO
Thống kê
Guests online: 3
Total: 27159562

 
 
 
Người xứ nghệ Kiev
Designed by July